Hỏi đáp pháp luật

ĐANG HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN CÓ ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP KHÔNG?

      Luật sư cho tôi hỏi? Hiện nay tôi đang nghỉ hưởng trợ cấp thai sản đồng thời xin nghỉ việc hẳn tại doanh nghiệp. Vậy trong thời gian tôi nghỉ đang hưởng chế độ thai sản tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp nữa hay không? Việc này có ảnh hưởng …

ĐANG HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN CÓ ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP KHÔNG? Xem »

LY HÔN VỚI NGƯỜI MẤT TÍCH THEO QUY ĐỊNH MỚI NHẤT – LUẬT NQH VIỆT NAM

Ly hôn với người mất tích

      Chào Luật sư! Tôi và chồng kết hôn từ năm 2015. Sau khi về chung sống cùng nhau thì hai vợ chồng thường xuyên cãi cọ, chồng tôi còn nhiều lần đánh đập tôi. Đến tháng 4 năm 2016 thì chồng tôi bỏ nhà đi đến nay chưa về và không có …

LY HÔN VỚI NGƯỜI MẤT TÍCH THEO QUY ĐỊNH MỚI NHẤT – LUẬT NQH VIỆT NAM Xem »

CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG NĂM 2019

      Một số người lao động khi ốm đau thường không biết mình có được hưởng quyền lợi bảo hiểm xã hội. Cũng có người lao động biết mình được hưởng quyền lợi nhưng lại lúng túng trong việc làm hồ sơ, thủ tục để hưởng chế độ ốm đau của người lao …

CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG NĂM 2019 Xem »

GIẤY CHUYỂN TUYẾN CÓ THỜI HẠN BAO LÂU?

      Theo quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014, trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn kỹ thuật thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh BHYT có trách nhiệm chuyển người bệnh kịp thời đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh …

GIẤY CHUYỂN TUYẾN CÓ THỜI HẠN BAO LÂU? Xem »

BẢO HIỂM Y TẾ CHO THÂN NHÂN NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁCH MẠNG

Bảo hiểm y tế cho thân nhân người có công với cách mạng

      Chồng tôi là người có công với cách mạng thì tôi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không? Mức hưởng thẻ bảo hiểm y tế theo chế độ thân nhân của người có công với cách mạng như thế nào? Thủ tục xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho …

BẢO HIỂM Y TẾ CHO THÂN NHÂN NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁCH MẠNG Xem »

QUY ĐỊNH VỀ BẢO HIỂM Y TẾ CHO TRẺ EM DƯỚI 6 TUỔI – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Bảo hiểm y tế đã được áp dụng dành cho mọi đối tượng đặc biệt là đối với trẻ em dưới 6 tuổi. Đối với trẻ em dưới 6 tuổi được ngân sách nhà nước hỗ trợ miễn phí về bảo hiểm y tế không chỉ giúp bảo vệ cho sức khỏe …

QUY ĐỊNH VỀ BẢO HIỂM Y TẾ CHO TRẺ EM DƯỚI 6 TUỔI – LUẬT NQH VIỆT NAM Xem »

CHẾ ĐỘ NGHỈ HƯU TRƯỚC TUỔI THEO DIỆN TINH GIẢN BIÊN CHẾ CỦA GIÁO VIÊN

Tinh giản biên chế

    Tôi là giáo viên của một trường cấp 3 công lập, năm nay tôi đã 53 tuổi và đóng bảo hiểm xã hội được 25 năm. Giờ tôi không muốn tiếp tục đi làm cũng không muốn tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội. Khi tôi nghỉ thì tôi có thể được …

CHẾ ĐỘ NGHỈ HƯU TRƯỚC TUỔI THEO DIỆN TINH GIẢN BIÊN CHẾ CỦA GIÁO VIÊN Xem »

TẠM DỪNG HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP – LUẬT NQH VIỆT NAM

Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

      Thưa luật sư, tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vừa rồi tôi bị ốm nặng và vẫn đang điều trị, không thể lên trung tâm dịch vụ việc làm thông báo tìm kiếm việc làm đúng lịch. Liệu tôi không lên thông báo thì có bị tạm dừng hưởng trợ …

TẠM DỪNG HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP – LUẬT NQH VIỆT NAM Xem »

LAO ĐỘNG NỮ KHÔNG CHUYÊN TRÁCH CÓ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHÔNG?

lao động nữ không chuyên trách có được hưởng chế độ thai sản không

      Vợ tôi là phó Chủ tịch Hội Liên hiệp phụ nữ của xã, là cán bộ không chuyên trách. Vợ tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 10 năm rồi nhưng vừa rồi khi có bầu rồi sinh xong trên đơn vị báo vợ được nghỉ sau sinh nhưng không được …

LAO ĐỘNG NỮ KHÔNG CHUYÊN TRÁCH CÓ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHÔNG? Xem »

CÓ PHẢI KHAI BÁO TÌNH TRẠNG TÌM KIẾM VIỆC LÀM KHI ĐANG HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP KHÔNG?

      Chào luật sư! Tôi là nữ lao động, hiện tôi muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tôi có phải đi khai báo tình trạng việc làm hàng tháng không? Luật sư có thể tư vấn cho tôi được không?       Chào bạn cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi …

CÓ PHẢI KHAI BÁO TÌNH TRẠNG TÌM KIẾM VIỆC LÀM KHI ĐANG HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP KHÔNG? Xem »

G

TƯ VẤN NGAY!

Scroll to Top