BỐ MẸ MẤT ĐƯỢC NGHỈ MẤY NGÀY THEO QUY ĐỊNH CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG? – [CẬP NHẬT 10/2020]

  • Người lao động được nghỉ 3 ngày nếu bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết.
  • Tiền lương mỗi ngày nghỉ là tiền lương theo HĐLĐ chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng.

      Những ngày qua, nhiều độc giả đã gửi những thắc mắc về các trường hợp người lao động được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương, mức lương được tính như thế nào…Bố mẹ mất được nghỉ mấy ngày theo quy định bộ luật lao động? Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành, Luật Quang Huy xin giải đáp những thắc mắc về vấn đề này.


Cơ sở pháp lý


Bố mẹ mất người lao động được nghỉ mấy ngày?

      Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về số ngày nghỉ khi người lao động có bố mẹ mất như sau:

 Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

Bố mẹ mất được nghỉ mấy ngày
Bố mẹ mất được nghỉ mấy ngày

      Như vậy, theo quy định của pháp luật lao động thì người lao động được nghỉ 03 ngày trong trường hợp bố mẹ mất để về chịu tang.


Tiền lương trong những ngày nghỉ do bố mẹ mất

      Cũng căn cứ tại Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về thời gian nghỉ việc riêng của người lao động:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

      Theo quy định tại Khoản này, người lao động khi nghỉ việc riêng trong trường hợp có cha đẻ, hoặc mẹ đẻ mất sẽ vẫn được hưởng nguyên lương từ người sử dụng lao động chứ không bị trừ lương do những ngày nghỉ đó.

      Căn cứ tại Điều 1 Nghị định số 148/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động, Sửa đổi Khoản 2 Điều 26 như sau:

Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.

Tiền lương trong những ngày nghỉ do bố mẹ mất
Tiền lương trong những ngày nghỉ do bố mẹ mất

    Ví dụ: Chị H đi làm ở công ty B đã được 05 năm, mức tiền lương hàng tháng của chị H là 6.000.000 đồng/tháng/26 ngày làm việc mỗi tháng. Đến ngày 25/11/2019, Bố chị H mất do mắc bệnh tai biến. Căn cứ theo những quy định của pháp luật, cũng như phân tích của chúng tôi như trên thì chị H sẽ được nghỉ 03 ngày và vẫn hưởng nguyên lương. Tiền lương của chị H trong 03 ngày này sẽ được tính như sau:

( 6.000.000 đồng : 24 ngày làm việc ) x 03 ngày nghỉ = 750.000 đồng


      Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề Bố mẹ mất người lao động được nghỉ mấy ngày? Nếu còn gì thắc mắc hay chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Luật lao động qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng./.


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
2 Comments
newest
oldest most voted
Inline Feedbacks
View all comments
G