BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐÀO TẠO KHI KHÔNG LÀM VIỆC THEO THỜI HẠN ĐÃ CAM KẾT

      Chào luật sư, tôi bắt đầu làm việc tại công ty vào tháng 01/2012 theo hợp đồng lao động không thời hạn. Đến tháng 04/2014 công ty cử tôi đi đào tạo ở nước ngoài trong vòng 1 năm (từ ngày 01/04/2015 đến ngày 31/03/2016). Theo như cam kết giữa tôi và công ty, sau khi đào tạo tôi sẽ phải làm việc cho công ty tối thiểu 5 năm. Nếu như vi phạm cam kết thì sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo cho công ty. Tuy nhiên, đến đầu tháng 05/2019 tôi viết đơn xin nghỉ việc vào ngày 15/06/2019. Công ty nói tôi vi phạm cam kết đào tạo và yêu cầu tôi hoàn trả chi phí đào tạo là 5000 USD và chi phí đi lại là 1000 USD. Luật sư cho tôi hỏi liệu công ty yêu cầu tôi bồi thường như thế có đúng quy định của pháp luật hay không? Mong nhận được giải đáp!


      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật NQH Việt Nam. Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp vấn đề Bồi thường chi phí đào tạo khi không làm việc theo thời hạn đã cam kết như sau:


Cơ sở pháp lý


Bồi thường chi phí đào tạo khi không làm việc theo thời hạn đã cam kết

      Trước tiên, hợp đồng lao động và hợp đồng đào tạo là hai loại hợp đồng riêng biệt. Nên khi chấm dứt quan hệ lao động cần chấm dứt hợp đồng lao độnghợp đồng đào tạo đúng quy định của pháp luật.

      Do đó, trong trường hợp của bạn, bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định của pháp luật (báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 45 ngày trước khi nghỉ việc đối với loại hợp đồng lao động không thời hạn). Tuy nhiên bạn đã vi phạm cam kết đào tạo tức chấm dứt hợp đồng đào tạo trái quy định của pháp luật. Tức là bạn phải làm việc cho công ty theo đúng thời hạn đã cam kết là tối thiểu 5 năm từ ngày 01/04/2016 đến hết ngày 31/03/2021. Tuy nhiên, bạn xin nghỉ vào ngày 15/06/2019 nên bạn đã vi phạm cam kết đào tạo. Theo khoản 3 Điều 43 Bộ luật Lao động bạn sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động.

Bồi thường chi phí đào tạo khi không làm việc theo đúng thời hạn đã cam kết
Bồi thường chi phí đào tạo khi không làm việc theo đúng thời hạn đã cam kết

      Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động có quy định về chi phí đào tạo như sau:

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

      Theo đó, bạn được cử đi đào tạo ở nước ngoài nên chi phí đào tạo mà bạn phải bồi thường cho công ty bao gồm cả chi phí học tập, chi phí đi lại, và chi phí sinh hoạt. Do vậy, các khoản bồi thường mà công ty đặt ra cho bạn là đúng quy định của pháp luật.

Trường hợp người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng với người lao động trước thời hạn

      Nếu người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc hay nói cách khác là đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động trước thời hạn của cam kết đào tạo. Trong trường hợp này, người lao động sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động. Do người lao động chỉ phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng nếu như người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định của pháp luật theo quy định tại khoản 3 Điều 43 Bộ luật Lao động. Theo đó, nếu như người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động trước thời hạn trong cam kết đào tạo, người lao động sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động.


          Trên đây là phần giải đáp thắc mắc của chúng tôi về vấn đề: Bồi thường chi phí đào tạo khi không làm việc theo thời hạn đã cam kết. Nếu trong quá trình giải quyết còn gì thắc mắc bạn có thể liên hệ chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật lao động qua HOTLINE 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được giải đáp.

      Trân trọng./.




MỘT SỐ BÀI VIẾT THAM KHẢO




Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

GỌI 19006588