CHỒNG VAY TIỀN ĐÁNH BẠC VỢ CÓ PHẢI TRẢ NỢ KHÔNG? – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Chào Luật sư, vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2016. Những ngày đầu, cuộc sống hôn nhân rất hạnh phúc, hai vợ chồng yêu thương nhau. Tuy nhiên vài năm trở lại đây, chồng tôi bỏ bê vợ con, ham mê cờ bạc. Anh ta có vay 50 triệu để đánh bạc, nay chủ nợ đến đòi nợ, yêu cầu tôi phải trả vì tôi là vợ anh ta. Tuy nhiên trên thực tế tôi không hề biết gì về khoản vay này, cho mãi tới lúc chủ nợ đòi tiền thì tôi mới biết. Tôi đang thắc mắc rằng trong trường hợp chồng cờ bạc phải làm sao? Chồng vay tiền đánh bạc vợ có phải trả nợ không? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!


      Trong cuộc sống hôn nhân phát sinh rất nhiều khoản vay phát sinh nghĩa vụ trả nợ chung của vợ chồng. Tuy nhiên nhiều người thắc mắc rằng nếu chồng nợ vợ có phải trả không? Trong trường hợp chồng vay tiền đánh bạc hay sử dụng cho những công việc riêng của cá nhân thì vợ có phải trả nợ cho chồng không. Luật NQH Việt Nam xin giải đáp thắc mắc này như sau.


Cơ sở pháp lý


Khoản tiền vay để đánh bạc là nợ chung hay nợ riêng?

      Để xác định rằng người vợ có phải trả nợ cho khoản vay để đánh bạc của chồng hay không trước hết phải xem xét khoản nợ này là nợ chung của vợ chồng hay nợ riêng.

      Theo quy định của pháp luật, những trường hợp nào phát sinh nghĩa vụ trả nợ của vợ chồng? Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình quy định nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng. Theo đó, hai vợ chồng có các nghĩa vụ đối với các trường hợp sau đây:

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.

      Trong trường hợp cả hai vợ chồng cùng đồng ý thỏa thuận xác lập một giao dịch nào đó thì cả hai có nghĩa vụ đối với giao dịch này. Bên cạnh đó, vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm đối với trường hợp bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật, ví dụ như nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do hành vi của con chưa thành niên gây ra theo quy định của bộ luật dân sự.

  • Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

      Đối với trường hợp 1 bên vợ hoặc chồng xác lập, thực hiện các giao dịch mà nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình như chỗ ở, ăn, mặc, học tập, khám bệnh, chữa bệnh và nhu cầu sinh hoạt thông thường khác không thể thiếu cho cuộc sống của mỗi người, mỗi gia đình thì cả hai vợ chồng đều có nghĩa vụ đối với những giao dịch này. Khoản 1 điều 27 đã quy định:

Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

      Tài sản chung của vợ chồng là những tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Những nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng khối tài sản chung này, cả hai vợ chồng có nghĩa vụ thực hiện.

  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình.

      Pháp luật quy định rằng những nghĩa vụ phát sinh việc sử dụng tài sản riêng nhưng nhằm mục đích duy trì, phát triển nên khối tài sản chung của vợ chồng hay để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình thì vợ chồng cùng phải trả.

      Từ những phân tích trên có thể thấy rằng việc chồng vay tiền để đánh bạc không phải giao dịch do hai vợ chồng thỏa thuận thực hiện, cũng không phải là giao dịch để đáp ứng nhu cầu thiết yếu hay phát triển khối tài sản chung của gia đình. Do đó có thể xác định rằng khoản tiền mà chồng vay để đánh bạc là nợ riêng của chồng, không phát sinh nghĩa vụ trả nợ chung của cả hai vợ chồng.

Chồng vay tiền đánh bạc vợ có phải trả nợ không?
Chồng vay tiền đánh bạc vợ có phải trả nợ không?

Chồng vay tiền đánh bạc vợ có phải trả nợ không?

      Bên cạnh những nghĩa vụ chung mà hai vợ chồng cùng phải trả, pháp luật cũng quy định những trường hợp một bên vợ hoặc chồng phải thực hiện nghĩa vụ riêng của mình. Vậy trong trường hợp chồng vay tiền đánh bạc thì vợ có phải trả nợ không?

      Theo khoản 3 điều 45 Luật Hôn nhân gia đình, một bên vợ/chồng có nghĩa vụ riêng trong trường hợp:

Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

      Theo đó, nếu một bên vợ hoặc chồng có xác lập, thực hiện các giao dịch, nhưng lại không vì mục đích phục vụ nhu cầu của gia đình mà nhằm đảm bảo nhu cầu riêng của cá nhân thì nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch đó sẽ chỉ phát sinh đối với riêng người đó.

      Trong trường hợp của bạn có thể thấy, chồng bạn là người xác lập giao dịch, bạn không hề biết gì về việc này. Hơn nữa, việc vay tiền này là nhằm phục vụ nhu cầu của cá nhân của chồng bạn (đánh bạc), không nhằm phục vụ cho nhu cầu, đời sống chung của vợ chồng, của gia đình. Do đó, chồng bạn sẽ có nghĩa vụ chi trả khoản nợ này. Bên cạnh đó, khoản 3 điều 44 Luật Hôn nhân gia đình còn có quy định:

Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.

      Như vậy, có thể khẳng định rằng trong trường hợp chồng vay tiền đánh bạc là phục vụ nhu cầu riêng của cá nhân, không vì nhu cầu gia đình nên việc chi trả khoản nợ 50 triệu này sẽ là nghĩa vụ riêng của chồng, vợ không có nghĩa vụ trả nợ cho chồng.


      Trên đây là toàn bộ những thông tin mà chúng tôi cung cấp đến cho bạn về vấn đề chồng vay tiền đánh bạc vợ có phải trả không? Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật Hôn nhân và gia đình qua HOTLINE19006588 của Luật NQH Việt Nam để được giải đáp cụ thể hơn.

      Trân trọng ./.


   

BẠN CÓ THỂ ĐẶT CÂU HỎI CHO CÁC LUẬT SƯ

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

TƯ VẤN NGAY!