CHUYỂN HỘ KHẨU CÓ CẦN LÀM LẠI CHỨNG MINH THƯ KHÔNG?

Như vậy trường hợp chuyển hộ khẩu là 1 trong những trường hợp phải làm lại chứng minh nhân dân

      Sổ hộ khẩuchứng minh nhân dân là hai giấy tờ liên quan chặt chẽ với nhau để xác nhận thông tin cá nhân. Chứng minh nhân dân để chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân, nhằm bảo đảm thuận tiện cho việc quản lý và thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân, thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Trong khi đó, sổ hộ khẩu có giá trị xác định nơi đăng ký thường trú của công dân. Vậy, liệu khi chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư không? Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân như thế nào? Với bài viết này, Luật Quang Huy chúng tôi xin tư vấn về vấn đề làm lại chứng minh nhân dân khi chuyển hộ khẩu như sau:


Cơ sở pháp lý


Điều kiện chuyển hộ khẩu

      Chuyển hộ khẩu được hiểu là cá nhân chuyển nơi đăng ký thường trú. Cá nhân đang có tên trong sổ hộ khẩu này, chuyển đến địa chỉ mới và tiến hành đăng ký thường trú ở nơi mới, nhập khẩu ở sổ hộ khẩu mới. Sau khi đã đăng ký thường trú tại địa chỉ mới, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      Theo quy định Luật Cư trú hiện hành, hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm:

  • Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (Mẫu phiếu HK02 ban hành kèm theo thông tư 36/2014/TT-BCA quy định về biểu mẫu sử dụng trong đăng ký, quản lý cư trú).
  • Sổ hộ khẩu mà cá nhân đang có tên (hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp trước đây);
  • Bản sao Chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu của người muốn chuyển hộ khẩu.
Điều kiện chuyển hộ khẩu
Điều kiện chuyển hộ khẩu

Chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư không?

 Chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư không?  

      Theo quy định Điều 5 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA quy định những trường hợp phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân bao gồm:

  • Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
  • Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
  • Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
  • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Vậy, chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư không?

      Theo quy định trên, thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú là một trong những căn cứ để làm lại chứng minh thư. Theo quy định trên, trường hợp chuyển hộ khẩu thường trú ra ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì phải đổi chứng minh nhân dân. Còn trường hợp chuyển hộ khẩu đến nơi mới trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì không bắt buộc phải thực hiện thủ tục này.

      Tại thời điểm này, nếu công dân xin đổi chứng minh nhân dân thì số trên chứng minh nhân dân mới sẽ khác với số trên chứng minh nhân dân cũ hoặc cũng có thể sẽ chuyển sang loại thẻ căn cước công dân. Các giấy tờ, bằng cấp có liên quan đến số chứng minh nhân dân cũ vẫn có giá trị sử dụng. Khi có các giao dịch cần thiết liên quan đến chứng minh thư cũ thì bạn có thể yêu cầu cơ quan Công an xác nhận về số chứng minh thư cũ.

      Việc sử dụng giấy chứng minh thư cũ sẽ gây ảnh hưởng tới việc thực hiện các thủ tục hành chính cũng như giao dịch dân sự, do nơi đăng ký thường trú trong sổ hộ khẩu và giấy chứng minh thư của công dân khác nhau. Vì vậy, công dân cần thực hiện thủ tục cấp đổi chứng minh thư trong thời gian sớm nhất.

      Như vậy, trường hợp chuyển hộ khẩu ra khỏi địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng minh nhân dân.

Thủ tục đổi chứng minh nhân dân

      Căn cứ Điều 5 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA quy định thủ tục đổi chứng minh thư như sau

  Chuẩn bị hồ sơ đổi chứng minh nhân dân

Chuẩn bị hồ sơ đổi chứng minh nhân dân bao gồm:

  • Bản chính sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp.
  • Đơn đề nghị đổi chứng minh thư (mẫu CM3), có dán ảnh 3×4 (điền đẩy đủ thông tin trong mẫu, trong đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi chứng minh nhân dân);
  • Nộp lại chứng minh nhân dân trước đây;
Chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư
Chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư

  Nộp hồ sơ tại Công an có thẩm quyền

Nộp hồ sơ tại Công an có thẩm quyền (Công an cấp huyện, Cục Cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư,…)

      Khi công dân nộp đầy đủ hồ sơ như trên, cán bộ Công an sẽ hướng dẫn công dân thực hiện thủ tục đổi chứng minh thư như sau:

  • Khai tờ khai đổi chứng minh thư (theo mẫu có sẵn do công an cấp);
  • Chụp ảnh chứng minh nhân dân và in vân tay hai ngón trỏ vào chỉ bản, tờ khai (theo mẫu) hoặc thu vân tay hai ngón trỏ qua máy lấy vân tay tự động để in vào chỉ bản và chứng minh nhân dân.
  • Viết giấy biên nhận trao cho người nộp.

      Công an phải làm xong chứng minh thư nhân dân cho công dân trong thời gian sớm nhất. Thời gian giải quyết việc cấp đổi chứng minh nhân dân tại:

  • Tại thành phố, thị xã là không quá 07 ngày làm;
  • Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc;
  • Các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc.

  Công dân nhận giấy chứng minh nhân dân 

      Cán bộ Công an cấp giấy hẹn trả chứng minh nhân dân cho người đến làm thủ tục đổi chứng minh thư khi thay đổi hộ khẩu. Trả giấy chứng minh nhân dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định pháp luật. Trường hợp công dân có yêu cầu trả giấy chứng minh thư tại địa điểm khác thì cán bộ Công an trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.


      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi giải đáp vấn đề chuyển hộ khẩu có cần làm lại chứng minh thư không? Để được tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

      Trân trọng ./.


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
G