NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐÓNG BẢO HIỂM BAO LÂU THÌ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN?

Đối với người lao động nữ: đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi hoặc đã tham gia BHXH được từ đủ 12 tháng trở lên, phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh và đóng BHXH được từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trở lên.

Đối với lao động nam: đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con.

       Một trong các chế độ của bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người lao động sẽ được hưởng gồm có chế độ thai sản. Người lao động luôn thắc mắc là họ phải đóng bảo hiểm xã hội bao lâu thì mới được hưởng chế độ thai sản? Và thời gian đóng bảo hiểm có bắt buộc phải liên tục không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn cho bạn về vấn đề: Người lao động đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản.


Cơ sở pháp lý


Đối tượng được hưởng chế độ thai sản

      Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Đối tượng được hưởng chế độ thai sản
Đối tượng được hưởng chế độ thai sản

      Không phải tất cả người lao động khi tham gia BHXH bắt buộc sẽ là đối tượng được hưởng chế độ thai sản mà chỉ những trường hợp sau mới là đối tượng được hưởng chế độ thai sản: nữ khi mang thai; sinh con; mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; đặt phòng tránh thai; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; người lao động thực hiện biện pháp triệt sản và người lao động nam đang đóng BHXH khi có vợ sinh con.


Người lao động nữ đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng bảo hiểm thai sản

      Bên cạnh việc người lao động thuộc một trong những đối tượng được áp dụng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật thì người lao động phải ứng được điều kiện về thời gian đóng BHXH bắt buộc để được hưởng chế độ thai sản. Không phải tất cả các đối tượng trên đều bắt buộc đáp ứng điều kiện về thời gian đóng BHXH bắt buộc.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Căn cứ vào quy định trên người lao động thuộc 03 đối tượng sẽ bắt buộc phải đáp ứng thời gian đóng BHXH bắt buộc bao gồm:

  •  Lao động nữ sinh con;
  •  Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  •  Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      Người lao động thuộc một trong các trường hợp trên muốn hưởng chế độ thai sản thì phải đáp ứng đủ điều kiện là đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Vì vậy, nếu người lao động là đối tượng được hưởng chế độ thai sản nhưng không đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH bắt buộc thì sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

      Ngoài ra, đối với trường hợp lao động nữ sinh con, pháp luật quy đinh thêm một trường hợp khác về thời gian tham gia BHXH bắt buộc của người lao động như sau:

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Như vậy, người lao động nữ đang mang thai mà phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền và đã có thời gian đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên thì chỉ cần đáp ứng điều kiện về thời gian tham gia BHXH là đóng từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. Trong trường hợp này nếu người lao đông đáp ứng đủ 01 điều kiện:

  • Nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền
  • Đã có thời gian đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên

      Thì sẽ được hưởng chế độ thai sản mà không bắt buộc phải đóng đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

Người lao động đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản
Người lao động đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản

Người lao động nam đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng bảo hiểm thai sản

Theo khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội thì bạn là lao động nam, có tham gia bảo hiểm xã hội nên khi vợ bạn sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản.

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con.

Người lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội vợ không tham gia bảo hiểm xã hội thì được hưởng trợ cấp một lần cho mỗi con sinh ra bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng vợ sinh.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con

Vậy nếu trong khoảng 12 tháng trước khi vợ sinh bạn đã đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội thì bạn được hưởng chế độ thai sản, nếu trong khoảng 12 tháng trước khi vợ sinh con bạn chưa đóng đủ 06 tháng thì bạn không được hưởng chế độ thai sản.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi vấn đề mà bạn quan tâm. Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm thai sản qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

      Trân trọng ./


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
G