ĐỦ TUỔI HƯỞNG LƯƠNG HƯU NHƯNG CHƯA ĐỦ THỜI GIAN ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI THÌ PHẢI LÀM THẾ NÀO?

      Chào luật sư, năm nay tôi là nam, năm nay 60 tuổi, đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng tôi mới tham gia được 15 năm tham gia bảo hiểm xã hội. Tôi muốn hỏi là trong trường hợp này tôi có thể hưởng chế độ nào có  cách nào hưởng chế độ hưu trí không ? Xin cảm ơn luật sư!


      Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc về Luật NQH Việt Nam. Trường hợp này của bác chúng tôi xin tư vấn như sau:


Cơ sở pháp lý


Điều kiện hưởng lương hưu

      Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện hưởng hưu trí bao gồm:

  •  Đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội: Có từ đủ 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội trở lên;
  •  Đủ độ tuổi: 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ.

      Tuy nhiên, nếu không đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí thì người lao động sẽ được bảo lưu lại thời gian đóng bảo hiểm theo quy định tại Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.


Các quyền lợi khi đủ tuổi hưởng lương lưu mà chưa đủ thời gian tham gia đóng bảo hiểm

      Nếu bạn đã đủ độ tuổi để hưởng chế độ hưu trí mà thời gian tham gia bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì bạn có thể hưởng các chế độ sau:

Trợ cấp thất nghiệp

      Theo điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 như sau:

      Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

      Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

  •  Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
  •  Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp ký HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ có xác định thời hạn;

      Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

      Vậy theo quy định trên thì mặc dù bạn đã đáp ứng đủ độ tuổi để nghỉ hưu tuy nhiên bạn chưa đáp ứng điều kiện về thời gian có 20 năm tham gia đóng bảo hiểm xã hội vì vậy trong trường hợp này bạn vẫn đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     Bạn có thể tham khảo bài viết sau để biết rõ hơn về thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp: hướng dẫn hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Hưởng trợ cấp BHXH 1 lần

      Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì một trong những trường hợp có thể được rút bảo hiểm xã hội 1 lần là:

“Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;”

      Như vậy, trong trường hợp này, nếu có nhu cầu hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần thì sau 1 năm kể từ khi nghỉ việc không tham gia bảo hiểm xã hội, bạn có thể làm hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần và gửi lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi mình có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú KT3 để được giải quyết.

Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ thời gian tham gia đóng bảo hiểm thì phải làm thế nào?
Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ thời gian tham gia đóng bảo hiểm thì phải làm thế nào?

Chế độ hưu trí khi đủ tuổi hưởng lương lưu mà chưa đủ thời gian tham gia đóng bảo hiểm

     Trong trường hợp của bạn thì bạn đã đóng bảo hiểm được thời gian là 15 năm vậy nếu bạn muốn hưởng chế độ hưu trí thì bạn sẽ phải tham gia thêm 5 năm đóng bảo hiểm xã hội nữa để đủ 20 năm đóng bảo hiểm.

      Bạn có thể làm hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần theo thủ tục nêu trên, hoặc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để đủ điều kiện hưởng lương hưu

      Như vậy, trong trường hợp người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà còn thiếu trên 10 năm thì có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo các hình thức đóng hàng tháng; đóng 3 tháng một lần; đóng 6 tháng một lần; đóng 12 tháng một lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm. Bạn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất đáp ứng cho đủ 20 năm thì bạn sẽ đủ điều kiện để hưởng lương hưu.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng BH thì phải làm thế nào? Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài tư vấn chế độ bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được tư vấn trực tiếp.

      Trân trọng./.


 

BẠN CÓ THỂ ĐẶT CÂU HỎI CHO CÁC LUẬT SƯ

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

TƯ VẤN NGAY!