LÀM GIẤY KHAI SINH CÓ CẦN ĐĂNG KÝ KẾT HÔN KHÔNG? – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Hiện nay, tình trạng con sinh ra khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn rất phổ biến, cùng với đó có rất nhiều người thắc mắc về làm khai sinh có cần đăng ký kết hôn hay không? thủ tục đăng ký khai sinh sẽ như thế nào nếu không đăng ký kết hôn. Để giúp bạn có những thông tin đầy đủ về vấn đề này, Luật NQH Việt Nam chúng tôi xin tư vấn về vấn đề làm giấy khai sinh có cần đăng ký kết hôn không theo quy định của pháp luật hiện hành.


Cơ sở pháp lý


Làm khai sinh cho con có cần đăng ký kết hôn không?

      Căn cứ quy định tại Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

      Theo quy định này nam, nữ không đăng ký kết hôn khi đủ điều kiện đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Tuy nhiên, quyền và nghĩa vụ đối với con cái thì vẫn phát sinh như trường hợp có đăng ký kết hôn. Trong đó, cha mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con ngay cả trong trường hợp không đăng ký kết hôn.

      Theo quy định tại Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014 thì trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha, mẹ, ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ.

      Như vậy, cha, mẹ của con dù không đăng ký kết hôn thì con vẫn được làm giấy khai sinh. Cán bộ tư pháp – hộ tịch tiến hành đăng ký khai sinh cho trẻ trong trường hợp trẻ chưa xác định được cha hoặc mẹ.


Thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi không đăng ký kết hôn

      Người thực hiện thủ tục khai sinh cho con khi không đăng ký kết hôn cần chuẩn bị hồ sơ sau:

  • Tờ khai theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư 15/2015/TT-BTP
  • Giấy chứng sinh của cơ quan, tổ chức y tế có thẩm quyền. Trường hợp không có giấy chứng sinh  thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.
  • Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có).

      Cụ thể, căn cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con được quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP theo đó căn cứ bao gồm một trong các giấy tờ sau:

  • Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  • Thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

      Bên cạnh những giấy tờ phải nộp nêu trên, khi đi đăng ký khai sinh cho con, bạn cần xuất trình Hộ chiếu hoặc chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký khai sinh

      Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ, người thực hiện đăng ký khai sinh con ngoài giá thú nộp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ tiến hành đăng ký khai sinh cho con. Bên cạnh việc trực tiếp nộp hồ sơ, người có quyền đăng ký khai sinh cho con có thể thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh trực tuyến trên Cổng thông tin điện tử của Ủy ban nhân dân nơi cư trú của cha, mẹ của con.

Làm giấy khai sinh có cần đăng ký kết hôn
Làm giấy khai sinh có cần đăng ký kết hôn

      Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ khai sinh cho con ngoài giá thú kiểm tra hồ sơ. Nếu hồ sơ hợp lệ và có căn cứ theo quy định của pháp luật thì tiến hành việc vào sổ đăng ký khai sinh và cấp Giấy khai sinh cho con ngoài giá thú.


Lệ phí làm giấy khai sinh khi không đăng ký kết hôn

       Theo điểm b khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong trường hợp:

b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

      Như vậy, trong trường hợp đăng ký khai sinh con ngoài giá thú đúng hạn thì sẽ được miễn lệ phí đăng ký khai sinh. Trường hợp làm giấy khai sinh quá thời hạn quy định thì phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh quá hạn cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết và có thể bị xử phạt hành chính theo quy định.


      Trên đây là toàn bộ các quy định của pháp luật về làm giấy khai sinh có cần đăng ký kết hôn. Nếu có gì còn thắc mắc, vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình của Luật NQH Việt Nam.

      Trân trọng./.


 

BẠN CÓ THỂ ĐẶT CÂU HỎI CHO CÁC LUẬT SƯ

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

TƯ VẤN NGAY!