MỨC XỬ PHẠT LỖI KHÔNG BẬT ĐÈN CHIẾU SÁNG XE MÁY, Ô TÔ 2020

Từ 19h ngày hôm trước đến 05h ngày hôm sau được coi là khoảng thời gian buổi tối nên phải bật đèn chiếu sáng trên xe. Nếu không bật đèn chiếu sáng trong khung giờ trên sẽ bị xử phạt:

  • Từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với xe máy;
  • Đối với ô tô từ 800.000 đồng đến 1000.000 đồng; nếu gây ra tai nạn còn bị tước quyền sử dụng GPLX từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Xin chào luật sư ạ, cháu có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau: Vừa qua cháu có điều khiển xe tham gia giao thông, do đi từ chiều đến tối mà đèn đường lại sáng cho nên cháu quên mất không bật đèn xe lúc trời tối và bị cảnh sát giao thông lập biên bản vì lỗi đi xe không bật đèn chiếu sáng. Vậy cho cháu hỏi cháu sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào đối vỡi lỗi không bật đèn xe này? Rất mong nhận được phản hồi từ phía luật sư!


      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề xử phạt lỗi không bật đèn xe, bởi vì bạn không trình bày rõ phương tiện điều khiển của bạn ô tô hay xe máy cho nên chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ pháp lý


Lỗi không bật đèn xe máy phạt bao nhiêu?

      Đi xe máy không bật đèn phạt bao nhiêu là thắc mắc của rất nhiều người điều khiển phương tiện tham gia giao thông hiện nay. Đối với trường hợp này, mức phạt không bật đèn xe máy được điểm l Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

      Từ 19h ngày hôm trước đến 05h ngày hôm sau được coi là khoảng thời gian buổi tối cho nên người điều khiển phương tiện cần phải bật đèn chiếu sáng trên xe của mình nếu không sẽ bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng


lỗi không bật đèn xe
lỗi không bật đèn xe

Lỗi không bật đèn xe ô tô phạt bao nhiêu?

      Trong trường hợp vi phạm lỗi đi xe không bật đèn chiếu sáng đối với xe ô tô, điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức xử phạt lỗi không bật đèn xe này như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;

      Từ 19h ngày hôm trước đến 05h ngày hôm sau được coi là khoảng thời gian buổi tối cho nên người điều khiển phương tiện cần phải bật đèn chiếu sáng trên xe của mình nếu không sẽ bị xử phạt hành chính.

      Bên cạnh đó, điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định thêm về vấn đề này như sau:

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 1; điểm b, điểm d, điểm g khoản 2; điểm b, điểm g, điểm h, điểm m, điểm n, điểm r, điểm s khoản 3; điểm a, điểm c, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 5 Điều này;

lỗi không bật đèn xe
lỗi không bật đèn xe

      Như vậy, đối với lỗi không bật đèn xe ô tô thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

  • Bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1000.000 đồng;
  • Nếu gây ra tai nạn giao thông, ngoài việc phạt tiền, còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề lỗi không bật đèn xe của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

      Trân trọng ./.


 

 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
2 Comments
newest
oldest most voted
Inline Feedbacks
View all comments
G