TỔNG HỢP MỨC XỬ PHẠT ĐỐI VỚI VIỆC SỬ DỤNG Ô (DÙ) KHI THAM GIA GIAO THÔNG 2020

  • Cấm người điều khiển xe và người ngồi trên xe không được sử dụng ô (dù) khi đang tham gia giao thông đường bộ.
  • Đối với xe máy: Chở người sử dụng thì bị xử phạt tiền 100.000 đồng đến 2000.000 đồng; người lái xe sử dụng thì phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1000.000 đồng; gây ra tai nạn bị tước quyền sử dụng GPLX từ 01 tháng đến 03 tháng.
  • Đối với xe đạp, xe đạp máy: sử dụng sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Xin chào luật sư, em có vấn đề muốn nhờ luật sư giải đáp đó là: Trường hợp đi xe mà sử dụng ô (dù) thì có bị xử phạt vi phạt hành chính không? Và mức xử phạt trong trường hợp này là như thế nào? Dạo này trời hay đổ mưa cho nên nhiều lúc em phải dùng ô che lúc chạy xe vì quên mang áo mưa theo, có hôm thì em chở em gái ngồi sau che ô để hai đứa khỏi bị ướt. Nhưng bạn em nói là không được sử dụng ô (dù) khi đang tham gia giao thông nếu không sẽ bị cảnh sát giao thông xử phạt. Em không biết thông tin này có chính xác hay không nên rất mong luật sư có thể tư vấn cho em, xin cảm ơn luật sư!


      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề có được sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông không và mức phạt trong trường hợp này, bởi vì bạn không trình bày rõ phương tiện mà bạn sử dụng là xe mô tô, xe gắn máy hay xe đạp, xe đạp máy cho nên chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ pháp lý


Có được sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông không?

      Bởi vì sợ bị dính mưa, không muốn cơ thể bị ướt khi thời tiết chuyển xấu mà rất nhiều người bất chấp nguy hiểm sử dụng ô (dù) trong khi đang điều khiển xe. Trên thực tế, việc cầm ô (dù) khi lái xe như thế sẽ khiến người điều khiển chỉ còn một tay để điều khiển xe, hoặc cho dù chỉ là người ngồi sau cầm ô (dù) nhưng sức gió trong thời tiết mưa bão sẽ ảnh hưởng tới sự thăng bằng của xe và có thể gây ra những hậu quả nghiêm trọng.

      Chính vì mối đe dọa trong việc sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông như trên mà luật an toàn giao thông mới nhất hiện nay – Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có các quy định tại điểm c Khoản 3 và điểm b Khoản 4 Điều 30 như sau:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

4. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

b) Sử dụng ô;

      Như vậy, tinh thần của pháp luật là cấm người điều khiển xe và người ngồi trên xe không được sử dụng ô (dù) khi đang tham gia giao thông đường bộ. Nếu bạn có hành vi vi phạm quy định trên thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bởi các lực lượng chức năng cho nên thông tin mà bạn của bạn cung cấp là hoàn toàn chính xác.

sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông
sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông

Mức xử phạt lỗi sử dụng ô (dù) khi điều khiển xe máy

  • Trường hợp 1: Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù)

      Mức xử phạt hành vi vi phạm này được quy định tại điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);

      Như vậy, nếu bạn chở người khác trên xe máy mà người đó sử dụng ô (dù) thì người đó có thể bị xử phạt tiền với mức phạt từ 100.000 đồng đến 2000.000 đồng.

  • Trường hợp 2: Người điều khiển xe sử dụng ô (dù)

      Bởi vì trường hợp này ẩn chứa nhiều mối nguy hiểm hơn cho nên mức xử phạt đối với trường hợp này cũng cao hơn so với trường hợp người ngồi trên xe dùng ô (dù). Theo đó, điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

      Vậy nếu bạn là người lái xe mà lại sử dụng ô (dù) thì có thể bị xử phạt tiền với mức phạt là từ 600.000 đồng đến 1000.000 đồng. Ngoài ra, theo quy định tại điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, nếu vi phạm quy định này mà gây ra tai nạn thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;


Mức xử phạt lỗi sử dụng ô (dù) khi điều khiển xe đạp, xe đạp máy

      Trong trường hợp phương tiện điều khiển là xe đạp hoặc xe đạp máy, kể cả nếu bạn là người điều khiển xe sử dụng ô (dù) hoặc bạn chở người ngồi trên xe có sử dụng ô (dù) thì đều sẽ bị xử phạt tiền với mức phạt là từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng theo quy định tại điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Điều 8. Xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù), điện thoại di động; chở người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù);

Lỗi sử dụng ô dù khi tham gia giao thông
Lỗi sử dụng ô dù khi tham gia giao thông

      Như vậy, bạn không được phép sử dụng ô (dù) kể cả trong trường hợp phương tiện điều khiển là xe đạp, xe đạp máy nếu không thì sẽ bị cảnh sát giao thông phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.


      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề lỗi sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

      Trân trọng ./.


 

 

 

 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
G