PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH QUY ĐỊNH LỖI THAY ĐỔI KẾT CẤU XE PHẠT BAO NHIÊU?

      Phương tiện giao thông khi được lắp ráp, cải tạo, sản xuất,… đều phải theo một quy trình và một chuẩn mực nhất định, được thông qua dưới sự phê duyệt của các cơ quan có thẩm quyền. Tuy nhiên, nhiều người vì muốn xe của mình trông đẹp hơn, độc lạ hơn hoặc muốn xe trở nên tiện dụng hơn cho nên đã tự ý thay đổi kết cấu xe mà không được sự đồng ý hay cho phép. Đây chính là nguyên nhân dẫn đến vi phạm lỗi thay đổi kết cấu xe và phải bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

      Trong bài viết này, Luật NQH Việt Nam xin cung cấp tới bạn thông tin về vấn đề thay đổi kết cấu xe phạt bao nhiêu đối với cả xe máy và xe ô tô theo quy định của pháp luật để bạn nắm rõ hơn về vấn đề này:


Căn cứ pháp lý


Quy định pháp luật thay đổi kết cấu xe

      Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Như vậy, kết cấu của xe là thứ đã được thông qua phê chuẩn, phê duyệt, được sự công nhận của pháp luật cho nên các cá nhân, tổ chức không thể tự ý thay đổi kết cấu xe nếu không thông qua trình tự luật định. 

      Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Việc thay đổi kết cấu của xe dẫn tới việc kết cấu đấy không còn đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt cho nên chủ phương tiện sẽ vi phạm vào lỗi tự ý thay đổi kết cấu của xe mà các lực lượng chức năng có thẩm quyền xử phạt.


Mức phạt thay đổi kết cấu xe máy

      Thay đổi kết cấu của xe là một trong những nguy cơ tiềm tàng dẫn đến tai nạn giao thông đường bộ. Kể cả là xe máy, việc thay đổi bất kỳ chi tiết gì trên xe cũng rất nguy hiểm cho nên cần có những chế tài thích đáng đối với trường hợp này. Theo đó, điểm c Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

      Như vậy, nếu chủ phương tiện tự ý thay đổi khung, máy, hình dạng, kích thước, đặc tính của xe so với kết cấu ban đầu thì người đó đã vi phạm tiêu chuẩn về kết cấu xe và sẽ bị xử phạt như sau:

  • Đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô: phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;
  • Đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô: phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng.
lỗi thay đổi kết cấu xe

lỗi thay đổi kết cấu xe


Mức phạt thay đổi kết cấu xe ô tô

      Thế nào là thay đổi kết cấu xe ô tô? Cũng giống như như xe máy, việc thay đổi các thành phần cơ bản của xe như khung, máy, hình dạng, kích thước,… của xe ô tô không đúng với quy chuẩn mà nhà chế tạo hoặc cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì sẽ thuộc trường hợp vi phạm lỗi thay đổi kết cấu xe ô tô. Điểm a Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về trường hợp này như sau:

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe, thùng xe hoặc tự ý lắp thêm, tháo bớt ghế, giường nằm (đối với xe chở khách) không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

      Như vậy, các trường hợp vi phạm lỗi tự ý thay đổi kết cấu của xe ô tô bao gồm:

  • Đổi tổng thành khung;
  • Đổi tổng thành máy (động cơ);
  • Đổi hệ thống phanh;
  • Đổi hệ thống truyền động (truyền lực);
  • Đổi hệ thống chuyển động;
  • Tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe, thùng xe;
  • Tự ý lắp thêm, tháo bớt ghế, giường nằm (đối với xe chở khách);

      Tất cả những hành vi trên mà không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì đều coi là vi phạm và sẽ bị xử phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô.




      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề lỗi thay đổi kết cấu xe theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua hotline 19006588 của Luật NQH Việt Nam.

      Trân trọng ./.


Bài viết bạn có thể tham khảo thêm:




Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of
G