TỰ Ý THAY ĐỔI MÀU SƠN XE CÓ BỊ PHẠT KHÔNG? MỨC PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

      Xin chào luật sư, tôi có một vấn đề cần nhờ luật sư tư vấn như sau: Sau một thời gian sử dụng, vì muốn cho xe của mình trông đẹp mắt hơn nên tôi đã thay đổi màu sơn xe so với ban đầu thành màu khác. Hôm vừa rồi khi đang di chuyển bình thường trên đường thì tôi bị lực lượng cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe và kiểm tra giấy tờ. Sau khi kiểm tra xong cảnh sát đã ra quyết định xử phạt tôi với lỗi tự ý thay đổi màu sơn xe.

      Cho tôi hỏi là hiện nay pháp luật có quy định về việc xử phạt này không và nếu có thì thay đổi màu sơn xe phạt bao nhiêu? Rất mong nhận được câu trả lời từ phía luật sư!


      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật NQH Việt Nam. Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề tự ý thay đổi màu sơn xe có bị phạt không và mức xử phạt lỗi tự ý thay đổi màu sơn xe, bởi vì bạn không trình bày rõ phương tiện mà bạn sử dụng là ô tô hay xe máy cho nên chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ pháp lý


Tự ý thay đổi màu sơn xe có bị phạt không?

      Màu sơn xe là một trong những yếu tố cấu thành đặc điểm nhận dạng, đặc tính của xe. Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Nhà sản xuất xe hay cơ quan có thẩm quyền kiểm duyệt xe đều phải dựa trên những chuẩn mực nhất định để đảm bảo xe lưu thông không gây ảnh hưởng tới an toàn giao thông đường bộ.

      Chính vì lý do trên, Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

      Như vậy, việc tự ý thay đổi màu sơn xe được xem là tự ý thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe làm cho xe không còn đúng với thiết kế của nhà chế tạo, cho nên trong trường hợp của bạn đã được coi là vi phạm pháp luật và việc cảnh sát giao thông xử phạt hành chính bạn về việc này là hợp lý.


Tự ý thay đổi màu sơn xe máy bị phạt bao nhiêu?

      Tự ý thay đổi màu sơn xe khi chưa làm thủ tục thay đổi màu sơn xe máy là một trong những hành vi bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Theo đó, điểm a Khoản 1 Điều 30 Nghị định này quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

      Ngoài ra, điểm a Khoản 15 Nghị định 46/2016/NĐ-CP còn quy định thêm về vấn đề này đó là:

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định;

      Như vậy, nếu bạn vi phạm lỗi thay đổi màu sơn xe máy thì bạn sẽ bị áp dụng các biện pháp xử phạt như sau:



  • Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức;
  • Bị buộc phải khôi phục lại màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

      Nếu người đứng tên trên Giấy đăng ký xe là bạn (cá nhân) thì mức phạt tiền trong trường hợp này là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Tự ý thay đổi màu sơn xe

Tự ý thay đổi màu sơn xe


Tự ý thay đổi màu sơn xe ô tô bị phạt bao nhiêu?

      Khi đổi màu sơn xe ô tô, bạn bắt buộc phải làm đơn xin thay đổi màu sơn xe ô tô và gửi hồ sơ lên cơ quan có thẩm quyền để được thay đổi lại cavet xe. Nếu không thực hiện thủ tục này, bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

      Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt như trên, điểm a Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP còn quy định thêm về vấn đề này:

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định;

      Như vậy, nếu bạn thay đổi màu sơn xe oto khi chưa được sự cho phép thì bạn sẽ bị áp dụng các biện pháp xử phạt như sau:

  • Bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức;
  • Bị buộc phải khôi phục lại màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

      Nếu người đứng tên trên Giấy đăng ký xe là bạn (cá nhân) thì mức phạt tiền trong trường hợp này là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.


      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề tự ý thay đổi màu sơn xe của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Nếu muốn thay đổi màu sơn xe theo đúng quy định của pháp luật bạn có thể tham khảo thủ tục thay đổi màu sơn xe theo quy định của pháp luật tại đây hoặc liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua hotline 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được tư vấn cụ thể.

      Trân trọng ./.


Bài viết bạn có thể tham khảo thêm:




Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of
G