MỨC CẤP DƯỠNG NUÔI CON KHI LY HÔN MỚI NHẤT – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Khi ly hôn, con cái được giao cho một bên bố hoặc mẹ trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục. Vậy người còn lại có nghĩa vụ gì đối với con của họ? Họ có phải thực hiện cấp dưỡng cho con sau ly hôn? Mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn là bao nhiêu? Đây là câu hỏi mà rất nhiều người đặt ra trên thực tế. Hiểu được những vướng mắc này, Luật NQH Việt Nam xin gửi đến bạn những quy định mới nhất về vấn đề mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn theo pháp luật hiện hành.


Cơ sở pháp lý


Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

      Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, trong đó khoản 2 quy định như sau:

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

      Theo quy định này, một bên không thực hiện việc nuôi con khi ly hôn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Việc pháp luật đặt ra vấn đề cấp dưỡng là nhằm đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho người con. Ly hôn không làm chấm dứt quyền và nghĩa vụ giữa cha mẹ và con. Cha mẹ vẫn có nghĩa vụ chăm sóc, chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người công dân có ích cho xã hội. Việc thực hiện cấp dưỡng sau ly hôn cho con vừa là quyền, vừa là nghĩa vụ của cha mẹ đối với việc chăm sóc, giáo dục con.

      Tuy nhiên cũng cần lưu ý rằng, việc cấp dưỡng chỉ đặt ra với trường hợp khi ly hôn mà con chưa thành niên hoặc con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn

Mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn


Mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn

      Tại Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định về mức cấp dưỡng cụ thể như sau:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

      Theo quy định này, mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn được xác định theo một trong hai cách như sau:

  • Do hai bên thỏa thuận

      Hai bên cha mẹ có thể thỏa thuận với nhau về số tiền cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Việc thỏa thuận này phải căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người thực hiện cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của con để đảm bảo tốt nhất quyền lợi của con.

  • Do Tòa án xác định

      Trong trường hợp hai bên không thể thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án xác định mức cấp dưỡng cho con khi ly hôn. Tòa án cũng sẽ dựa trên thu nhập lao động thực tế của người thực hiện cấp dưỡng và xác minh nhu cầu của con để xác định mức cấp dưỡng.

      Bên cạnh đó, cũng cần lưu ý, mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn có thể được thay đổi khi có lý do chính đáng. Các bên có thể thỏa thuận về việc thay đổi mức cấp dưỡng. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì các bên yêu cầu Tòa giải quyết. 


Phương thức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

      Theo quy định tại điều 117 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Phương thức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn thực hiện như thế nào cũng do vợ chồng thỏa thuận. Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án xem xét điều kiện của người có nghĩa vụ cấp dưỡng để quyết định phương thức cấp dưỡng nuôi con cho phù hợp.

      Trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì các bên thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng và tạm ngừng cấp dưỡng. Tòa án tôn trọng sự thỏa thuận này. Nếu các bên không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.


      Trên đây là toàn bộ các quy định mới nhất của pháp luật về mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn mà chúng tôi cung cấp đến bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua TỔNG ĐÀI 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được giải đáp cụ thể hơn.

      Trân trọng ./.


      Bạn có thể tham khảo thêm:




Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of