THỜI GIAN NGHỈ THAI SẢN CÓ ĐƯỢC TÍNH PHÉP NĂM KHÔNG?

  • Nếu NLĐ nữ nghỉ sinh con xong sau đó quay trở lại làm việc thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản vẫn được tính là thời gian làm việc tại công ty nên vẫn được tính để hưởng chế độ nghỉ phép hằng năm.
  • Nếu người này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì không được tính xác định thời gian nghỉ phép hằng năm.

      Chào Luật sư, tôi có thắc mắc như này: Tôi lên phòng kế toán hỏi về việc thời gian nghỉ thai sản có được tính vào thời gian nghỉ phép hàng năm của tôi không? Công ty có trả lời rằng thời gian đó không được tính vào. Công ty trả lời như vậy có đúng hay không? Xin luật sự giải đáp giúp tôi!


      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Quang Huy. Sau đây, dựa trên pháp luật về lao động và bảo hiểm, chúng tôi xin đưa ra giải đáp về vấn đề thời gian nghỉ thai sản có được tính phép năm không như sau?


Cơ sở pháp lý


Thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động nữ tham gia bảo hiểm xã hội

      Khi đáp ứng các điều kiện hưởng chế độ thai sản cụ thể đặt ra đối với từng đối tượng người lao động, tùy vào tình huống cụ thể, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản của người lao động sẽ khác nhau:

  • Chế độ khi đi khám thai: lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai (không tính ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ hàng tuần);
  • Chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý: từ 10 ngày đến 50 ngày tùy vào tuần tuổi (bao gồm ngày nghỉ lễ, Tết, nghỉ hàng tuần);
  • Chế độ khi sinh con: Đối với lao động nữ, lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng; trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng; thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Đối với lao động nam, từ 05 ngày đến 14 ngày làm việc phụ thuộc vào tình trạng của vợ lao động nam khi sinh con.
  • Chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai: 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai; 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản (tính cả ngày nghỉ lễ, Tết, nghỉ hàng tuần).

      Tùy vào trường hợp của người lao động, thời gian nghỉ chế độ thai sản là khác nhau. Để đảm bảo quyền lợi của mình, người lao động nữ sau 30-45 ngày khi đi làm trở lại chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định của pháp luật cho công ty hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ.

Nghỉ thai sản có được tính phép năm không?
Nghỉ thai sản có được tính phép năm không?

Thời gian hưởng chế độ thai sản cho lao động nam có vợ sinh con

      Căn cứ khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014, thời gian nghỉ hưởng chế độ khi vợ sinh con của lao động nam được điều chỉnh như sau:

  • 05 ngày làm việc
  • 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  • Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc
Thời gian hưởng chế độ thai sản cho lao động nam có vợ sinh con
Thời gian hưởng chế độ thai sản cho lao động nam có vợ sinh con

      Thời gian được hưởng chế độ này của lao động nam là trong vòng 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Sau khi đi làm lại, người lao động nộp hồ sơ giấy tờ cho công ty để được giải quyết hưởng chế độ những ngày nghỉ việc chăm sóc vợ khi sinh con.


Thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động có bị tính vào nghỉ phép hàng năm không?

      Điều 111 Bộ Luật Lao Động 2012 quy định về nghỉ phép năm như sau:

Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành…

      Đồng thời Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP cũng quy định về thời gian làm việc để xác định chính xác số ngày nghỉ hàng năm cho người lao động bao gồm:

…7. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;…

      Trong trường hợp, nếu người lao động nữ nghỉ sinh con xong sau đó quay trở lại làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản vẫn được tính là thời gian làm việc tại công ty. Do đó, thời gian này người lao động vẫn được tính để hưởng chế độ nghỉ phép hằng năm. Ngược lại, nếu người này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì đương nhiên sẽ không được tính vào thời gian để xác định thời gian nghỉ phép hằng năm.

      Trường hợp đặc biệt, người lao động hết hạn hợp đồng lao động trong thời gian nghỉ chế độ thai sản và công ty không gia hạn hợp đồng lao động thì thời gian nghỉ thai sản được tính để xác định số ngày nghỉ phép hằng năm là thời gian nghỉ thai sản trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.


       Trên đây là phần giải đáp thắc mắc của chúng tôi về vấn đề Thời gian nghỉ thai sản có được tính vào nghỉ phép năm không. Nếu bài viết còn điểm gì chưa rõ, bạn vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

      Trân trọng./.


 

 

 

 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
G