CÓ XỬ PHẠT KHÔNG ĐĂNG KÝ TẠM TRÚ KHÔNG? MỨC XỬ PHẠT LÀ BAO NHIÊU?

  • Không thực hiện việc đăng ký tạm trú theo quy định thì coi là vi phạm quy định của Luật Cư trú và sẽ bị xử phạt theo quy định.
  • Nếu không thực hiện việc đăng ký tạm trú có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Năm nay em 18 tuổi quê ở Thái Nguyên, tuần trước em vừa nhập học tại trường Đại học Luật Hà Nội và thuê phòng trọ tại phường Láng Thượng, quận Đống Đa, Hà Nội. Vậy trong thời gian học tập ở đây, em có phải đăng ký tạm trú không? Nếu không đăng ký tạm trú, liệu em có bị phạt không? Không đăng ký tạm trú bị phạt bao nhiêu theo quy định hiện hành? Mong Luật sư tư vấn!


      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy chúng tôi, với bài viết này chúng tôi xin tư vấn về vấn đề xoay quanh đăng ký tạm trú và phạt không đăng ký tạm trú như sau:


Cơ sở pháp lý


Thế nào là đăng ký tạm trú?

      Theo quy định khoản 1 Điều 30 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-VPQH quy định:

Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

      Căn cứ quy định pháp luật, đăng ký tạm trú vừa là quyền và là nghĩa vụ của công dân. Người tới sinh sống, làm việc, lao động hay học tập tại một địa phương mới mà không thuộc trường hợp đăng ký thường trú tại địa phương đó phải tới Công an địa phương tiến hành thủ tục đăng ký tạm trú trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày đến địa phương mới. Khi công dân đăng ký nơi tạm trú của mình tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sẽ được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy tạm trú hoặc Sổ tạm trú có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là 24 tháng.


Có bắt buộc phải đăng ký tạm trú không?

      Căn cứ khoản 2 Điều 30 Văn bản hợp nhất 03/VBHP-VPQH quy định người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày kể từ ngày đến, phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn. Đối với trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động hay học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xóa tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.

      Như vậy, theo quy định Luật Cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013, tại nơi không thuộc trường hợp đăng ký thường trú, công dân có nghĩa vụ đăng ký tạm trú tại nơi sinh sống, làm việc, lao động hay học tập.

      Trong trường hợp bạn đang theo học và thuê phòng trọ tại khu vực Hà Nội, bạn bắt buộc phải đăng ký tạm trú tại nơi mình đang thuê phòng trọ, cụ thể là phường Láng Thượng, quận Đống Đa, Hà Nội. Trường hợp không thực hiện việc đăng ký tạm trú theo quy định thì coi là vi phạm quy định của Luật Cư trú và sẽ bị xử phạt theo quy định.

Có bắt buộc phải đăng ký tạm trú không
Có bắt buộc phải đăng ký tạm trú không

Phạt không đăng ký tạm trú được quy định như thế nào? 

      Hiện nay, nhiều cá nhân lựa chọn rời khỏi nơi cư trú của mình để đến các địa phương khác sinh sống. Tuy nhiên, rất đông bộ phận không thực hiện đăng ký tạm trú tại nơi ở mới đặc biệt là bộ phận học sinh, sinh viên đi học Đại học, người lao động đi làm thuê tại các thành phố lớn. Liệu có biện pháp xử lý nào để chấn chỉnh thực trạng này? Và mức phạt không đăng ký tạm trú cho từng đối tượng như thế nào?

      Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức phạt không đăng ký tạm trú đối với cá nhân như sau:

1.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a, Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

Phạt không đăng ký tạm trú
Phạt không đăng ký tạm trú

      Căn cứ khoản 4 Điều 23 Luật Xử lý vi phạm hành chính thì mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Trong trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      Đối chiếu trong trường hợp của bạn, là sinh viên đang học tại trường Đại học Luật Hà Nội và thuê phòng tại phường Láng Thượng. Trường hợp bạn mới chuyển đến từ tuần trước thì việc chưa đăng ký tạm trú không bị coi là vi phạm và chưa bị xử phạt.

      Tuy nhiên, nếu sau 30 ngày kể từ ngày chuyển đến nơi trọ tại phường Láng Thượng, quận Đống Đa, Hà Nội mà không đăng ký tạm trú theo quy định thì cá nhân bạn có thể bị xử phạt hành chính, mức xử phạt dao động từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề xử phạt không đăng ký tạm trú theo quy định pháp luật hiện hành? Nếu còn thắc mắc muốn được giải đáp bạn vui lòng liên hệ tới Luật sư tư vấn pháp luật của Luật Quang Huy qua TỔNG ĐÀI 19006588 

      Trân trọng./.


Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
2 Comments
newest
oldest most voted
Inline Feedbacks
View all comments
G