SỐNG CHUNG SAU LY HÔN CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT KHÔNG? – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Tôi và vợ kết hôn năm 2015 và có với nhau 2 con, một bé hơn 3 tuổi và một bé mới chỉ 18 tháng tuổi. Do mâu thuẫn thường xuyên xảy ra, hai vợ chồng không thể đi đến tiếng nói chung nên cuối năm 2017 chúng tôi quyết định ly hôn và thỏa thuận tôi nuôi con cả còn vợ tôi nuôi con thứ hai. Tuy nhiên, sau khi ly hôn tôi và vợ tôi vẫn còn tình cảm và còn quan tâm lẫn nhau, con chung thì luôn muốn sống chung với cả bố và mẹ nên chúng tôi có ý định chuyển về tiếp tục chung sống với nhau. Vậy, Luật sư cho tôi hỏi, việc chúng tôi sống chung sau ly hôn có vi phạm pháp luật không? Tôi có nên sống chung sau ly hôn với vợ cũ hay không? Mong Luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi. Trân trọng cảm ơn!


      Lời đầu tiên, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của mình đến với chúng tôi. Vấn đề này Luật NQH Việt Nam xin được tư vấn cụ thể qua bài viết dưới đây.


Cơ sở pháp lý


Sống chung sau ly hôn có vi phạm pháp luật không?

      Hiện nay, pháp luật về hôn nhân gia đình không có quy định cụ thể nào về việc vợ chồng trở về sống chung với nhau sau khi ly hôn. Do đó, việc đã ly hôn và giờ quay lại sống chung với nhau thì được xem là trường hợp chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn. Theo đó, việc chung sống như vợ chồng sau khi ly hôn không được pháp luật công nhận là quan hệ hôn nhân, không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Hiện tại cũng không có quy định nào cấm hay áp dụng chế tài xử phạt việc vợ chồng đã ly hôn mà quay lại sống chung hoặc kết hôn lại. Do đó, việc sống chung sau ly hôn không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật.

      Trường hợp của hai bạn cũng vậy. Việc hai bạn chung sống như vợ chồng sau ly hôn không vi phạm pháp luật hôn nhân và gia đình. Tuy nhiên, quan hệ hôn nhân giữa hai bạn chưa được thiết lập. Chính vì thế để đảm bảo về mặt pháp lý khi hai vợ chồng trở về chung sống với nhau sau ly hôn, cũng như đảm bảo các quyền lợi của con cái thì hai bạn nên đi đăng ký kết hôn.

      Tại Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.

       Như vậy, cho dù hai bạn chung sống như vợ chồng từ lâu nhưng giờ bạn mới đăng ký kết hôn thì quan hệ hôn nhân của bạn chỉ được tính từ thời điểm đăng ký kết hôn chứ không tính từ ngày hai bạn về chung sống. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của luật này và pháp luật về hộ tịch.

Sống chung sau ly hôn
Sống chung sau ly hôn

Có nên sống chung sau ly hôn không?

      Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

      Vì nhiều lý do khác nhau xảy ra trong đời sống vợ chồng, khiến cho hai bên nhận thấy hôn nhân đã lâm vào tình trạng nghiêm trọng, đời sống chung không thể kéo dài và mục đích hôn nhân không đạt được nên hai bên mới đi đến quyết định ly hôn. Thông thường, khi ly hôn các cặp vợ chồng thường có tư tưởng muốn cắt đứt mọi sự liên hệ với đối phương bằng việc dọn về sống với gia đình bên nội hoặc gia đình bên ngoại mà không tiếp tục chung sống với nhau nữa.

     Tuy nhiên, cũng có một vài trường hợp sau khi ly hôn được một thời gian, nhận thấy việc ly hôn là sai hai bên thực sự còn tình cảm và đã quyết định trở về sống với nhau. Việc này là hoàn toàn có thể, bởi việc chung sống với nhau được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của cả hai bên, không bên nào được ép buộc, cản trở điều đó.

      Mặc dù vậy, việc quyết định trở về chung sống với nhau cũng cần phải suy tính thật kỹ càng bởi quyết định vội vàng ở thời điểm hiện tại có thể lại gây ra những hậu quả đã từng xảy ra và gây tổn thương cho nhau thêm một lần nữa. Xét vào trường hợp của bạn, nếu thực sự cảm thấy hai vợ chồng còn yêu thương nhau cũng như được sự ủng hộ của con cái và gia đình thì nên trở về với nhau và cùng nhau xây dựng lại một gia đình hạnh phúc. Còn nếu như, ý định quay về với nhau chỉ là suy nghĩ nhất thời, hai bên còn những khúc mắc, trăn trở liệu có nên hay không nên tiếp tục chung sống với nhau thì hãy cứ từ từ và suy nghĩ lại về quyết định này.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc liên quan tới việc có nên sống chung sau ly hôn không và sống chung sau ly hôn có vi phạm pháp luật không? Bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn hôn nhân gia đình qua HOTLINE 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được tư vấn cụ thể và giải đáp thắc mắc.

      Trân trọng./.


 

BẠN CÓ THỂ ĐẶT CÂU HỎI CHO CÁC LUẬT SƯ

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

TƯ VẤN NGAY!