TÀI SẢN TRƯỚC HÔN NHÂN CÓ PHẢI CHIA KHI LY HÔN KHÔNG? – LUẬT NQH VIỆT NAM

      Chào luật sư. Tôi đã kết hôn được 5 năm. Cuộc sống hôn nhân của tôi rất hạnh phúc. Thế nhưng gần đây tôi có phát hiện chồng ngoại tình với đồng nghiệp nên tôi muốn ly hôn. Tôi đã trao đổi với chồng và anh ấy cũng đồng ý thuận tình ly hôn. Tuy nhiên tôi có một căn nhà được bố mẹ mua cho trước khi kết hôn thì có phải chia không? Mong luật sư giải đáp thắc mắc về vấn đề khi ly hôn tài sản trước hôn nhân sẽ chia như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.


      Cảm ơn câu hỏi mà bạn đã gửi đến cho chúng tôi. Hiện nay cũng có rất nhiều người thắc mắc về việc chia tài sản khi ly hôn đối với những tài sản có trước khi kết hôn hay cách làm giấy cam kết tài sản riêng như thế nào? Về vấn đề này, Luật NQH Việt Nam xin giải đáp thắc mắc như sau.


Cơ sở pháp lý


Quy định về tài sản có trước hôn nhân

      Trước khi kết hôn, có rất nhiều trường hợp vợ/chồng được bố mẹ, người thân tặng cho tài sản hoặc tự mua sắm được những tài sản riêng của mình. Vậy pháp luật quy định như thế nào về những tài sản trước hôn nhân? Đó là tài sản chung của vợ chồng hay là tài sản riêng của mỗi bên?

      Điều 43 luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

      Như vậy có thể xác định rằng những tài sản có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng trong thời kì hôn nhân là tài sản riêng của một bên vợ hoặc chồng.

      Trong trường hợp của bạn, căn nhà mà bố mẹ mua cho bạn trước khi kết hôn được xác định là tài sản riêng của bạn.


Có phải chia tài sản trước hôn nhân khi ly hôn không?

      Nhiều người thắc mắc rằng có phải tất cả những tài sản riêng có trước khi kết hôn khi ly hôn sẽ không phải chia và thuộc quyền sở hữu của cá nhân đó hay không?

      Theo quy định tại điều 44 Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành, trong thời kì hôn nhân, một bên vợ hoặc chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng của mình vào khối tài sản chung của vợ chồng. Như vậy, việc nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung sẽ phát sinh hậu quả khác nhau trong trường hợp chia tài sản khi ly hôn.

      Đối với trường hợp của bạn, do bạn chưa cung cấp thông tin rằng bạn đã nhập căn nhà vào khối tài sản chung của vợ chồng hay chưa, nên có thể xảy ra hai trường hợp như sau:



  • Trường hợp bạn chưa nhập căn nhà vào tài sản chung vợ chồng

      Khoản 4 điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn như sau:

Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

      Đối với trường hợp này, như đã phân tích ở trên, căn nhà này là tài sản có trước hôn nhân mà bố mẹ bạn mua tặng, sẽ xác định là tài sản riêng của bạn. Trong thời kì hôn nhân, bạn không tiến hành nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng. Do đó khi ly hôn, tài sản riêng của bên nào vẫn thuộc quyền sử hữu của bên đó. Vì vậy, trong trường hợp này, căn nhà vẫn thuộc sở hữu của bạn mà không bị chia khi ly hôn.

  • Trường hợp bạn đã thỏa thuận với chồng về việc nhập căn nhà vào khối tài sản chung của vợ chồng

      Khoản 2 điều 59 luật Hôn nhân gia đình có quy định về chia tài sản khi ly hôn. Theo đó, nếu tài sản đã được nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia theo sự thỏa thuận của vợ chồng. Trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được về việc chia tài sản đó thì Tòa án sẽ chia theo nguyên tắc cơ bản là chia đôi, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên vào khối tài sản này hoặc yếu tố lỗi của bên nào đó dẫn tới việc vợ chồng ly hôn.

       Khi đó, nếu bạn muốn có lợi khi chia tài sản mà nguồn gốc được cha mẹ tặng cho thì bạn cần chứng minh được nguồn gốc đó, hay phần công sức đóng góp của mình vào khối tài sản này. Việc chồng bạn ngoại tình cũng được coi là một trong những hành vi vi phạm quyền và nghĩa vụ của vợ chồng, là nguyên nhân trực tiếp dẫn tới việc vợ chồng ly hôn. Bạn cũng nên chứng minh lỗi của chồng bạn để bảo vệ quyền lợi về tài sản và quyền lợi khác cho mình khi ly hôn đơn phương.


      Trên đây là toàn bộ những quy định về việc chia tài sản có trước hôn nhân khi ly hôn mà chúng tôi cung cấp đến bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình qua HOTLINE19006588 của Luật NQH Việt Nam để được giải đáp cụ thể hơn.

      Trân trọng ./.


      Bạn có thể tham khảo thêm:




Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of
G