THAY ĐỔI NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT THEO QUY ĐỊNH CỦA BỘ LUẬT DÂN SỰ 2015

  • Người giám hộ là người đại diện không còn đủ năng lực HVDS, tư cách đạo đức tốt và các điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ.
  • Người giám hộ là người đại diện là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại;
  • Người giám hộ là người đại diện vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ;
  • Người giám hộ là người đại diện đề nghị được thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ.
  • Người đại diện theo pháp luật là cha, mẹ của con chưa thành niên, người đại diện là người được Tòa án chỉ định, chủ hộ gia đình bị thay đổi khi những người đại diện chết, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi

      Để thuận tiện hơn trong quá trình làm việc, đảm bảo được quyền lợi ích hợp pháp của cá nhân nói riêng và pháp nhân nói chung, pháp luật nước ta đã cho phép trong một số trường hợp cá nhân, pháp nhân được cử người đại diện theo pháp luật hoặc thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp cần thiết để thực hiện giao dịch hoặc thực hiện thay nghĩa vụ của người được đại diện. Vậy việc thay đổi người đại diện theo pháp luật được tiến hành ra sao, cần có những yêu cầu gì? Sau đây, căn cứ vào những quy định của pháp luật, Luật Quang Huy  xin giải đáp vấn đề về Thay đổi người đại diện theo pháp luật như sau:


Căn cứ pháp lý


Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật

Người đại diện theo pháp luật là gì?

      Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015, đại diện là việc một người (sau đây gọi là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của người khác (sau đây gọi là người được đại diện) xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

      Không chỉ cá nhân, mà pháp nhân (công ty, tổ chức xã hội …) hoặc chủ thể khác đều có quyền và có thể xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự ( như mua bán hàng hóa, ký hợp đồng cho thuê nhà …) thông qua người đại diện của mình.

      Tuy nhiên, cá nhân không được để người khác đại diện cho mình trong trường hợp mà pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó. Những trường hợp pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện chủ yếu là vấn đề liên quan đến quyền nhân thân, vốn có đặc tính không thể chuyển giao cho người khác như quyền kết hôn,..

      Đại diện theo pháp luật là việc 1 người nhân danh vì lợi ích của người khác hoặc tổ chức khác xác lập thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện. Đại diện theo pháp luật có thể đại diện cho cá nhân hoặc đại diện cho tổ chức.


Những trường hợp pháp luật quy định cần có người đại diện theo pháp luật

      Như đã nói, “đại diện theo pháp luật” là sự đại diện do pháp luật quy định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định. Pháp luật qui định “người đại diện theo pháp luật” trong một số trường hợp như sau:

  • Đối với con chưa thành niên (dưới 18 tuổi) – Cha, mẹ là người đại diện theo pháp luật:

1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

2. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

  • Đối với người được giám hộ – Người giám hộ là người đại diện theo pháp luật:

Người được giám hộ được quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ luật dân sự 2015, bao gồm:

1. Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc không xác định được cha, mẹ;

2. Người chưa thành niên có cha, mẹ nhưng cha, mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự; cha, mẹ đều có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi; cha, mẹ đều bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; cha, mẹ đều bị Tòa án tuyên bố hạn chế quyền đối với con; cha, mẹ đều không có điều kiện chăm sóc, giáo dục con và có yêu cầu người giám hộ;

3. Người mất năng lực hành vi dân sự;

4. Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

  • Đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự – Người được Toà án chỉ định là người đại diện theo pháp luật:

1. Người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Tòa án quyết định người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại diện.

2. Việc xác lập, thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của người bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày hoặc luật liên quan có quy định khác.

  • Đối với hộ gia đình – Chủ hộ là người đại diện theo pháp luật.

      Có thể thấy, pháp luật đã quy định rất cụ thể những trường hợp mà phải có người đại diện theo pháp luật. Theo đó, con chưa thành niên, người được giám hộ, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự đều là những đối tượng không thể tự mình thực hiện hoặc khó khăn trong việc thực hiện các giao dịch dân sự. Do đó, nhằm đảm bảo quyền, lợi ích của các bên pháp luật quy định những người này cần có người đại diện theo pháp luật.


Khi nào cần thay đổi người đại diện theo pháp luật ?

Đối với trường hợp người giám hộ là người đại diện theo pháp luật thì người giám hộ được thay đổi trong trường hợp sau đây:

  • Người giám hộ không còn đủ các điều kiện quy định tại Điều 49, Điều 50 của Bộ luật này:

Cá nhân có đủ các điều kiện sau đây có thể làm người giám hộ:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

2. Có tư cách đạo đức tốt và các điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ.

3. Không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác.

Thay đổi người đại diện theo pháp luật
  • Người giám hộ là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại;
  • Người giám hộ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ;
  • Người giám hộ đề nghị được thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ.

Đối với những trường hợp đại diện khác

      Người đại diện theo pháp luật là cha, mẹ của con chưa thành niên, người đại diện là người được Tòa án chỉ định, chủ hộ gia đình bị thay đổi khi những người đại diện chết, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi. Sở dĩ lúc này người đại diện bị thay đổi bởi họ không còn khả năng hoặc không đủ khả năng để đại diện cho người được đại diện nữa. Khi đó, Tòa án sẽ ra quyết định thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp này.


      Nếu như bạn đang gặp phải những trường hợp trên và cảm thấy quá trình thực hiện quá rườm rà, rắc rối. Hãy đến với chúng tôi – Luật Quang Huy là đơn vị nhận làm thủ tục thay đổi người đại diện trọn gói chất lượng, uy tín mà quý khách đang tìm kiếm với đội ngũ tư vấn viên chuyên về lĩnh vực dân sự sẽ làm hài lòng khách hàng. Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua  tư vấn Luật Dân sự qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp thắc mắc.

Trân trọng./.

 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
Scroll to Top