THAY ĐỔI NỘI DUNG DI CHÚC THEO QUY ĐỊNH HIỆN HÀNH – LUẬT QUANG HUY

  • Người lập di chúc được phép sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc đã lập bất cứ lúc nào.
  • Như vậy sau khi di chúc đã được công chứng mà người lập di chúc có nhu cầu sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì vẫn có thể yêu cầu công chứng viên công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó.

    Sinh – lão – bệnh – tử là điều không thể tránh của mỗi người. Việc một người để lại di chúc thể hiện ý chí nguyện vọng của chính họ về việc tài sản của mình sẽ được sử dụng như thế nào sau khi mình mất. Hiện nay có rất nhiều thắc mắc rằng di chúc sau khi được lập có được sửa đổi nội dung hay không. Vậy pháp luật hiện hành quy định ra sao về việc thay đổi nội dung di chúc sau khi đã được lập?

      Sau đây, Luật Quang Huy sẽ giải đáp những thắc mắc này qua bài viết dưới đây?


Cơ sở pháp lý


Thế nào là di chúc?

      Di chúc là một giấy tờ hợp pháp thể hiện nguyện vọng, mong muốn của một người về cách phân chia tài sản mình có được sau khi chết. Trong di chúc, cá nhân hoặc nhóm người được chỉ định là người thực thi, quản lý tài sản cho đến khi được phân chia hết đúng theo di chúc.

      Hiểu đơn giản theo quy định tại Điều 624 của Bộ luật dân sự thì di chúc được hiển là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Thay đổi nội dung di chúc theo quy định hiện hành

Có được thay đổi nội dung di chúc sau khi đã lập không?

      Theo quy định tại Điều 640 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

      Bên cạnh đó ở khoản 5 Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định:

5. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

      Như vậy từ các quy định tại Điều 640 và Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 thì người lập di chúc được phép sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc đã lập bất cứ lúc nào. Di chúc sau khi đã được sửa đổi, bổ sung, thay thế phải đảm bảo tính hợp pháp theo quy định của pháp luật. Khi có nhiều bản di chúc về cùng một tài sản thì bản di chúc sau cùng của người lập di chúc có nội dung đáp ứng các điều kiện có hiệu lực của pháp luật sẽ trở thành bản di chúc có giá trị hợp pháp, các bản di chúc trước đó đều bị hủy bỏ.

Thay đổi nội dung di chúc

Sửa đổi nội dung di chúc sau khi đã công chứng di chúc

      Theo quy định tại khoản 3 Điều 56 Luật Công chứng 2014 thì:

3. Di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó. Trường hợp di chúc trước đó đang được lưu giữ tại một tổ chức hành nghề công chứng thì người lập di chúc phải thông báo cho tổ chức hành nghề công chứng đang lưu giữ di chúc biết việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đó.

      Như vậy sau khi di chúc đã được công chứng mà người lập di chúc có nhu cầu sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì vẫn có thể yêu cầu công chứng viên công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó.


      Trên đây là những tư vấn về việc có được thay đổi nội dung di chúc sau khi đã lập hay sau khi đã công chứng không. Mọi thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề này hoặc cần tư vấn về di chúc,thừa kế hay muốn sử dụng các dịch vụ liên quan đến di chúc hay thừa kế, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật dân sự qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ cụ thể.

        Trân trọng./.


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments