THỦ TỤC THAY ĐỔI NƠI KHÁM CHỮA BỆNH BAN ĐẦU NHƯ THẾ NÀO?

  • Chuẩn bị hồ sơ: Tờ khai TK1-TS, Thẻ BHYT, giấy tờ tuỳ thân.
  • Nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện/tỉnh nơi cấp thẻ
  • Cơ quan BHXH sẽ cấp thẻ BHYT mới sau 3 ngày làm việc kể từ ngày nộp đủ hồ sơ
  • Lưu ý: Chỉ thực hiện được vào đầu mỗi quý

      Theo quy định của Luật bảo hiểm y tế hiện hành, người tham gia Bảo hiểm y tế có quyền thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu để đảm bảo quyền lợi bảo hiểm y tế. Quy định này có thể được xem là một trong những ví dụ điển hình của sự áp dụng linh hoạt những quy định của pháp luật, tuy nhiên cũng cần phải tuân thủ theo những thủ tục luật định. Chính vì vậy, trong bài viết này Luật Quang Huy sẽ tư vấn, giải đáp về thủ tục thay đổi nơi KCB ban đầu.


Cơ sở pháp lý:


Hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Căn cứ phiếu giao nhận hồ sơ 610/…/THE năm 2017 (PGNHS 610) Loại hồ sơ thay đổi nơi KCB;…. bao gồm:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS (01 bản)
  • Thẻ BHYT cũ còn giá trị sử dụng
  • Chứng minh thư nhân dân (bản gốc và 01 bản sao)

Thời gian nộp hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu ban đầu

      Căn cứ tại Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu
Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Như vậy, việc cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi KCB ban đầu chỉ thực hiện vào tháng đầu mỗi quý. Trường hợp nhận hồ sơ từ ngày 21 của tháng cuối quý và có ngày trả kết quả trước ngày 01 của tháng đầu quý sau, thì thời hạn trả kết quả vào buổi chiều ngày làm việc đầu tiên của tháng đầu quý sau.


Nơi nộp hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Căn cứ tại Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH về cấp thẻ bảo hiểm y tế:

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

3.2. BHXH tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT tại các đơn vị do BHXH tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh.

      Để thực hiện thay đổi nơi KCB ban đầu thì người tham gia bảo hiểm y tế cần phải nộp hồ sơ xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi KCB ban đầu tại:

  • Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận/huyện đối với người tham gia BHYT do BHXH cấp quận/huyện thu.
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp tỉnh/thành phố đối với người tham gia BHYT do BHXH cấp tỉnh/thành phố trực tiếp thu và người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời hạn giải quyết thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Theo quy định tại Điểm 2.2 Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

      Khi người tham gia bảo hiểm y tế nộp đầy đủ hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội thì sẽ được giải quyết và được cấp thẻ bảo hiểm y tế mới trong thời hạn không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu
Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Lệ phí thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Kể từ ngày 01/01/2017 Luật Phí và lệ phí năm 2015 có hiệu lực thi hành đã bãi bỏ quy định tại Khoản 4 Điều 18 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 về lệ phí đối với người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi KCB ban đầu. Vì vậy, người tham gia bảo hiểm y tế sẽ không phải thanh toán bất kì chi phí nào khi tiến hành thủ tục làm lại thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi KCB ban đầu.


      Trên đây là những phân tích, tư vấn của chúng tôi về vấn đề thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu. Nếu nội dung còn chưa rõ, hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
4 Comments
newest
oldest most voted
Inline Feedbacks
View all comments
G