THỦ TỤC NHẬN CON KHI CHƯA ĐĂNG KÝ KẾT HÔN TIẾN HÀNH THẾ NÀO?

      Đất nước ngày càng phát triển đem đến những ảnh hưởng tích cực, bên cạnh đó cũng có những ảnh hưởng tiêu cực trong đó có tình trạng sống thử của nam, nữ hay việc nam, nữ có con trước khi kết hôn là khá phổ biến. Vậy sinh con khi chưa đăng ký kết hôn phải làm như thế nào? Thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn ra sao? Để giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này Luật NQH Việt Nam chúng tôi xin cung cấp đến bạn thông tin về vấn đề thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành .


Cơ sở pháp lý


Có được nhận con khi chưa đăng ký kết hôn không?

      Căn cứ quy định tại Điều 91 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền nhận con như sau:

 Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

 Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.

      Như vậy, cha, mẹ đều có quyền nhận con kể cả trong trường hợp con đã chết. Việc nhận con đối với người đang có vợ, chồng không cần phải có sự đồng ý của người còn lại.

      Quyền nhận con không bị ảnh hưởng bởi việc cha mẹ có đăng ký kết hôn hay chưa. Thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn vẫn có thể tiến hành khi cha, mẹ có mong muốn nhận con.

      Quy định này được đặt ra nhằm bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của cha, mẹ và con. Là người sinh ra con thì có quyền nhận con của mình. Quy định này cũng đặc biệt hướng đến việc bảo vệ quyền và lợi ích của con, được nhận cha mẹ, được cha mẹ chăm sóc, nuôi dưỡng, được đảm bảo quyền lợi về vật chất và tinh thần cho con.

Thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn
Thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn

Thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn

Chuẩn bị hồ sơ nhận con khi chưa đăng ký kết hôn

     Theo quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch năm 2014, người yêu cầu đăng ký nhận con cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

      Thứ nhất, tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con (theo mẫu).

      Thứ hai, giấy tờ, đồ vật hoặc chứng cứ khác chứng minh quan hệ cha, con hoặc quan hệ mẹ. Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP những giấy tờ, đồ vật chứng minh bao gồm:

  • Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. Trường hợp không có văn bản trên thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  • Văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

      Thứ ba, bản sao giấy khai sinh của con.

      Thứ tư, bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc căn cước công dân của người được yêu cầu xác định là cha, mẹ của con.

      Ngoài ra người yêu cầu nhận con cần xuất trình những giấy tờ sau:

  • Hộ chiếu hoặc chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con.
  • Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền đăng ký nhận cha, mẹ, con.

Thẩm quyền giải quyết thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn

      Thẩm quyền giải quyết thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 24 Luật Hộ tịch năm 2014 như sau:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký nhận cha, mẹ, con.

     Như vậy, trong trường hợp hai bên nam nữ muốn thực hiện thủ tục nhận con khi chưa kết hôn, ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con sẽ có thẩm quyền giải quyết yêu cầu đó.

Trình tự thực hiện 

      Bước 1: Người có yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền.

      Bước 2: Người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra ngay toàn bộ hồ sơ, xác định tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình; đối chiếu thông tin trong Tờ khai với giấy tờ trong hồ sơ.

      Nếu hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, người tiếp nhận hồ sơ viết giấy/phiếu tiếp nhận, trong đó ghi rõ ngày, giờ trả kết quả. Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, hoàn thiện thì hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện theo quy định. Trường hợp không thể bổ sung, hoàn thiện hồ sơ ngay thì người tiếp nhận có trách nhiệm lập thành văn bản hướng dẫn, trong đó nêu rõ loại giấy tờ, nội dung cần bổ sung, hoàn thiện, ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên của người tiếp nhận.

      Nếu hồ sơ sau khi đã được hướng dẫn mà không được bổ sung đầy đủ, hoàn thiện thì người tiếp nhận từ chối tiếp nhận hồ sơ và lập văn bản từ chối tiếp nhận hồ sơ, trong đó ghi rõ lý do từ chối, ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên của người tiếp nhận.

      Bước 3: Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã. Trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã đồng ý giải quyết thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký nhận cha, mẹ, con, cùng các bên đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký cấp Trích lục đăng ký nhận cha, mẹ, con cho người yêu cầu


Lệ phí giải quyết thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn

      Theo điểm a khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong trường hợp:

a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

      Như vậy, lệ phí giải quyết thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn sẽ được miễn cho người thuộc gia đình có công với cách mạng, người thuộc hộ nghèo, người khuyết tật. Nếu không thuộc trường hợp được miễn thì mức lệ phí sẽ phụ thuộc vào quy định do từng địa phương, nhưng không được vượt quá mức quy định của Chính phủ.


      Trên đây là toàn bộ các quy định của pháp luật về vấn đề thủ tục nhận con khi chưa đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành. Nếu có gì còn thắc mắc, vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình của Luật NQH Việt Nam.

      Trân trọng./.


 

BẠN CÓ THỂ ĐẶT CÂU HỎI CHO CÁC LUẬT SƯ

avatar
  Subscribe  
Notify of
G

TƯ VẤN NGAY!

Scroll to Top