THỦ TỤC CẤP GIẤY XÁC NHẬN TÌNH TRẠNG HÔN NHÂN CHO NGƯỜI CHẾT

  • Viết đơn xác nhận gửi đến Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi người đã chết thường trú khi còn sống để xin xác nhận nội dung như tổ chức công chứng yêu cầu;
  • Đề nghị tổ chức công chứng gửi công văn xác minh đến Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi người đã chết từng thường trú khi còn sống để xác minh nội dung nêu trên.

       Người đã chết có thể cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không? Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đã chết là thủ tục đang gây nhiều tranh cãi khi thực hiện các giao dịch với cơ quan có thẩm quyền. Tuy nhiên, do pháp luật chưa quy định về thủ tục này nên khi người dân làm việc với cơ quan có thẩm quyền gặp không ít khó khăn. Với bài viết này, Luật Quang Huy xin cung cấp các quy định pháp luật về thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết như sau: 


Cơ sở pháp lý


Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là gì?

      Theo quy định Luật Hộ tịch hiện hành, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là văn bản pháp lý do cơ quan hộ tịch cấp nhằm xác nhận tình trạng hôn nhân của một người tại thời điểm có yêu cầu đang chưa kết hôn, đã kết hôn, hoặc đã ly hôn. Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị sử dụng 6 tháng kể từ ngày cấp.

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là gì
Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là gì

      Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được sử dụng để kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam, kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài hoặc sử dụng vào các mục đích khác để bảo vệ quyền, lợi hợp pháp của công dân và những người liên quan khi làm thủ tục vay vốn, dùng để chứng minh tư cách chủ sở hữu khi mua bán tài sản hoặc khi tham gia một giao dịch nào đó mà một bên hoặc cơ quan nhà nước yêu cầu phải xuất trình Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Theo quy định Luật Hộ tịch năm 2014, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không có giá trị khi sử dụng vào mục đích khác với mục đích ghi trong Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. 


Có được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết không?

      Có được xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho một người đã chết không? Đây chắc là câu hỏi gây khó khăn cho người có yêu cầu cũng như cơ quan có thẩm quyền. Hiện nay, Luật Hộ tịch năm 2014 và văn bản hướng dẫn liên quan không quy định về việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đã chết. Điều này phần nào đã gây khó khăn trong việc thực hiện các hợp đồng, giao dịch dân sự trên thực tế khi cần xác nhận tình trạng của một người đã chết. Vậy có thể yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết không?

      Theo Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định thì ủy quyền đăng ký hộ tịch thực hiện như sau:

1. Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch, yêu cầu đăng ký các việc hộ tịch theo quy định tại Điều 3 của Luật hộ tịch được uỷ quyền cho người khác thực hiện thay, trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con.

2. Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật; phạm vi uỷ quyền có thể gồm toàn bộ công việc theo trình tự, thủ tục đăng ký hộ tịch từ khi nộp hồ sơ đến khi nhận kết quả đăng ký hộ tịch.

Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải công chứng, chứng thực, nhưng phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ với người uỷ quyền.

      Căn cứ quy định tại Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-BTP của Bộ Tư pháp hướng dẫn Luật Hộ tịch năm 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì người yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trực tiếp thực hiện hoặc ủy quyền cho người khác thực hiện yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Như vậy, rõ ràng người đã chết thì không thể trực tiếp cũng như không thể ủy quyền cho người khác để yêu cầu Cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nên khi có yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đã chết từng thường trú sẽ từ chối việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong trường hợp này.

"<yoastmark
Xác nhận tình trang hôn nhân cho người chết

Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết

      Luật Hộ tịch năm 2014 không có quy định nào về thủ tục cấp mẫu giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho người đã chết nên theo nguyên tắc Uỷ ban nhân dân cấp xã sẽ không cấp giấy xác nhận hôn nhân khi có yêu cầu. Nhưng thực tế lại có rất nhiều giao dịch cần đến giấy tờ này nhằm bảo đảm quyền lợi cho những người có liên quan. Do pháp luật chưa quy định về thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người chết, vì vậy, khi thực hiện giao dịch tại cơ quan có thẩm quyền yêu cầu giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho một người đã chết thì có thể xác định theo các cách như sau:

  • Viết đơn xác nhận gửi đến Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi người đã chết thường trú khi còn sống để xin xác nhận nội dung như tổ chức công chứng yêu cầu;
  • Đề nghị tổ chức công chứng gửi công văn xác minh đến Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi người đã chết từng thường trú khi còn sống để xác minh nội dung nêu trên.

      Trên đây là toàn bộ thông tin về thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đã chết mà chúng tôi cung cấp đến bạn. Nếu có bất kì vướng mắc về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ.

      Trân trọng ./.


 

Bài viết liên quan bạn nên xem
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
G